โครงการดีๆ เพื่อพัฒนาวิชาชีพช่างทำผมไทย ✂การพัฒนาครูอาชีวศึกษาให้มีความเป็นเลิศและเชี่ยวชาญเฉพาะ หลักสูตรการพัฒนาสมรรถนะครู สาขาวิชาเทคโนโลยีความงาม ตามมาตรฐานอาชีพกรมพัฒนาฝีมือแรงงาน สาขาช่างแต่งผมบุรุษและช่างแต่งผมสตรี ระดับ 1 ภายใต้ศูนย์บริหารเครือข่ายการผลิตและพัฒนากำลังคนอาชีวศึกษา (CVM) สาขาวิชาเทคโนโลยีความงาม ที่มีการจัดอบรมให้ครูในสังกัดสำนักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษาจากทั่วประเทศ ณ วิทยาลัยสารพัดช่างสมุทรปราการ จังหวัดสมุทรปราการ เมื่อวันที่ 31 ส.ค. 66 โดยได้รับเกียรติจาก ดร.ทศพร นพวิชัย อุปนายกสมาคมวิชาชีพช่างทำผมไทย อาจารย์วรพันธ์ เลิศวิริยะประภา และอาจารย์วณิช ฝูงวานิช กรรมการสมาคม เป็นวิทยากรการตัดผม ซอยผมขั้นสูง พร้อมทั้งแนะนำเทคนิคต่างๆ เพื่อให้คณะครูนำไปใช้ในการสอน โดยในช่วงเช้าได้สาธิตตัดซอย 3 ทรง และให้ลงมือปฏิบัติจริงเพื่อให้ได้ผลสัมฤทธิ์
ในการอบรมครั้งนี้มีคณะผู้บริหารและอาจารย์ นำโดยนายสถาพร โฉมศิริ รองผู้อำนวยการวิทยาลัยสารพัดช่างสมุทรปราการ พร้อมด้วยหัวหน้าแผนกวิชาเสริมสวยและเทคโนโลยีความงาม นางกาญจนา ปันจันทึก นายระพีพัฒน์ ศรีทะ นายภูริชภูมิ สิงห์ด้วง และนางสาวชนาภา โตภู่ ให้การต้อนรับ
สำหรับบรรยากาศการเรียนการสอนเป็นไปอย่างอบอุ่นสนุกสนาน ทั้ง 3 กูรูช่างผมสอนกันอย่างใกล้ชิด แบ่งปันความรู้และเทคนิคต่างๆ แบบจัดเต็มให้คณะครูที่เข้าอบรม เพื่อสนับสนุนทักษะฝีมือ และร่วมกันต่อยอดพัฒนาวงการช่างผมในอนาคต