ทรงสกินเฮด (Skinhead) เป็นทรงผมสั้นชายแบบหนึ่ง ที่มีลักษณะสั้นเกรียนติดหนังหัว โดยใช้ปัตตาเลี่ยนไถผมให้สั้นเท่ากันทั้งศีรษะ เป็นต้นแบบทรงหัวเกรียนยอดนิยมตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา
โดยทรงนี้กำเนิดขึ้นครั้งแรกในช่วงยุคปลาย 60s ในประเทศอังกฤษ ช่วงแรกเป็นที่นิยมในหมู่ชนชั้นแรงงาน โดยได้รับอิทธิพลมาจากพวกรู้ดบอยส์ในเวสต์อินดีส์และพวกม็อด และได้รับความนิยมเพิ่มขึ้นไปอีก ในหมู่อาชีพทหาร โดยแพร่หลายมายังยุโรป อเมริกา และเอเชีย
การไว้ทรงผมสกินเฮดในยุคนั้นแบ่งออกเป็นทั้งกลุ่มที่ไว้เพราะนัยยะทางการเมือง และกลุ่มที่เกิดมาจากแฟชั่นและการฟังเพลงซึ่งแรกเริ่มนั้นการไว้สกินเฮดไม่ได้เกี่ยวข้องกับการเมืองเลย จนถึงช่วงยุคปลาย 80s การไว้สกินเฮดกลายเป็นเรื่องทางการเมืองและการเหยียดผิว เนื่องจากการเข้ามาของ ลัทธิ Neo-Nazism (ดูได้จากหนังเรื่อง American History X) ที่เริ่มมาจากอเมริาเหนือ ยุโรปและลามไปทั่วโลก โดยใช้การตัดทรงผมสกินเฮดเป็นเครื่องหมายในการแสดงออกในการต่อต้าน หลังจากนั้นก็ถือกำเนิดกลุ่ม Skinheads Against Racial Prejudice (SHARP) ขึ้นในอังกฤษที่ก่อตั้งขึ้นมาเพื่อต่อต้านกลุ่ม Neo-Nazism
ด้วยสไตล์ที่มีความสั้น จึงทำให้จัดทรงและดูแลได้ง่าย จึงทำให้สกินเฮดเป็นหนึ่งในทรงผมผู้ชายนิยมทำกันมากที่สุด และเห็นในคนทุกรุ่นทุกวัยเลยทีเดียว จึงมีการพัฒนาสกินเฮดให้มีลักษณะพิเศษเข้ากับเทรนด์ที่กำลังนิยมอยู่ในช่วงเวลานั้น
ภาพยนตร์เรื่อง ‘Speed เร็วกว่านรก’ ในปี 1994 ที่คีนูรีฟ (Keanu Charles Reeves) แสดงนำ ได้สร้างกระแสเทรนด์ทรงผมสกินเฮดให้เหล่าบรรดาชายหนุ่มทั่วโลกไว้ทรงนี้
1. The Induction Cut คือทรงผม Buzz Cut แบบดั้งเดิมที่ไม่ได้มีลูกเล่นใดๆ คือเอาปัตเตอเลี่ยนไถลงไป เป็นทรงผมยอดนิยมของทหารที่เข้ากองทัพใหม่ๆ (โดนบังคับ) อย่างไรก็ตาม The Induction Cut ไม่ใช่การโกนผม เพราะการโกนผมจะอยู่ในระดับเอามีดโกนไปโกนผมและคิ้วแบบตอนบวชนั่นเอง
2. เท่ได้ 2 สไตล์ ภายในทรงเดียว เพราะสกินเฮดเปิดข้างแบบนี้ มีรูปแบบการตัดร่วมกับอันเดอร์คัต คือจะปล่อยให้ผมด้านบนมีความ ยาวกว่าเล็กน้อย ส่วนผมด้านข้างนั้นจะไถให้เตียนติดหนังหัว ข้อดีของสกินเฮดแบบนี้คือ คุณสามารถไว้ผมยาวด้านบน หรือตัดออก เพื่อเปลี่ยนรูปลักษณ์ในแบบต่างๆ ได้ตลอด เป็นสกิดเฮดอีกทรงหนึ่งที่ได้รับความนิยมอย่างมาก
3. ‘สกินเฮดรองทรง’ ทรงนี้จะไม่ตัดผมให้ยาวเท่ากันทั้งศีรษะแต่จะมีการไล่เฟดด้วย ซึ่งก็จะเป็นพวกทรง Crew Cut โดยผมด้านบนจะดูยาวมากกว่าผมด้านล่าง และก็มีใช้ฟันรองตัดผมเป็นขั้นๆ (ขึ้นอยู่กับการออกแบบของช่าง) แล้วจึงใช้ปัตตาเลี่ยนการไล่เฟดเชื่อมเงาอีกที